Hiện kết quả từ 1 tới 4 của 4

Chủ đề: Nhờ các cao nhân tư vấn giúp về cấu hình các phòng máy trong trường học

Junior Member
    Cảm ơn
    4
    Thanked 0 trong 0 bài viết

Symbol Help Nhờ các cao nhân tư vấn giúp về cấu hình các phòng máy trong trường học

Xin các bác hướng dẫn cấu hình các server giúp em về các phòng máy trong trường học của em như sau: Trường có 4 phòng máy, mỗi phòng có 1 server (cấu hình yếu Core I5, 1 HDD, 1 SSD, 8GB RAM) kéo 40 máy con. Tất cả các phòng đều thông với nhau và dùng cùng lớp mạng 192.168.1.x để dùng chung phần mềm thi trắc nghiệm và map ổ đĩa cho các máy con trên 1 server khác. Hiện giờ em đang dùng CSMBoot 2.1.5 chạy Windows 7, mọi thứ vẫn ổn. Tuy nhiên, mới đây nhà trường cập nhật chương trình dạy Windows 10 và Office 2016 nên em đã thử NXD 3409 và 3445 crack lấy từ diễn đàn, thấy boot rất nhanh, chạy mượt nhưng nếu có 2 server NXD (ở 2 phòng khác nhau) cùng mở thì máy client chạy đến phần "Please wait" thì đứng im không vào được nữa. Máy server có 2 card mạng nối tới 2 switch khác nhau. Em cũng đã thử Bond và để riêng chia tải náy client cho từng card mạng nhưng thấy hình như cũng không được ổn định, lúc boot vào được, một lúc thì lại không (đến "please wait" thì đứng im), hay do dùng bản crack ? hay do em cho default gateway server ra net ? Mong được các cao nhân giúp đỡ, em xin chân thành cám ơn và xin được hậu tạ.

Xem chủ đề mới nhất cùng chuyên mục hơn:

An Ninh Hội Quán doanitvn's Avatar
    Cảm ơn
    74
    Thanked 242 trong 114 bài viết

Câu hỏi của bác nhìn vào thú thật đọc mệt mỏi vì ko có sơ đồ mạng. Có 40 máy mà bác chạy chi 2 sever cho phiền phức. Nếu thật sự chạy kiểu đó bác nên chia mạng thành 2 lớp riêng thử xem sao. nghĩa là 1 card 192.168.1.x và 1 card 192.168.2.x mỗi server NXD nên đặt riêng ra 2 subnet. Nếu như có thiết bị routing càng tốt 2 lớp mạng nó sẽ định tuyến với nhau. Kinh nghiệm bản thân khi triễn khai hệ thống Bootrom cho Cty và Trường Học tôi ko dùng NXD. Bởi vì nó vớ vẫn và phí phạm. Trong khi chạy window sever biết bao nhiêu dịch vụ khủng long support tốt cho công việc San Store, ISCSI, WEB, MAIL, File share, DNS, Domain .v.v.... ===> Nói vậy đủ hiểu nhé
    Thay đổi nội dung bởi: doanitvn, 26-09-2019 lúc 11:13 AM
    "Sống bao lâu không quan trọng, quan trọng sống thế nào !"
    "Nếu ko biết thì hỏi, ngại hoặc sợ cả đời ko biết ! "

* PHONE: 0977145858
    * ZALO: 0977145858

* Facebook: [Only registered and activated users can see links. ]

* MY SERVER: [Only registered and activated users can see links. ]

3. The Following User Says Thank You to doanitvn For This Useful Post:

cuu_long_giang (26-09-2019)

Junior Member
    Cảm ơn
    4
    Thanked 0 trong 0 bài viết

Có 4 phòng máy, mỗi phòng có 1 server kéo 40 client (160 máy chia ra 4 phòng). Nói server chứ thực ra là máy client có cấu hình mạnh hơn chút ít thôi. Vì vậy nếu dùng Windows server thì phải chạy CCBoot hay Icafe thì không chạy nổi với lại để chống virus luôn. Nhu cầu của trường chỉ cần phòng máy diskless và file server thôi, để cho dễ quản lý khi thêm bớt phần mềm cần giảng dạy. Các phòng thông với nhau qua 1 switch trung tâm nên mình nghĩ có lẽ bị đụng DHCP (mặc dù cho từng phòng có range khác nhau). Không biết NXD có cách nào để cấp DHCP theo MAC không bác ? Dùng các lớp mạng khác nhau cho 4 phòng máy và dùng router Vigor 2960F routing được không bác ?Dù sao em cũng cám ơn bác rất nhiều.

Senior Member ÁnhMinh's Avatar
    Cảm ơn
    23
    Thanked 446 trong 102 bài viết

Trích Nguyên văn bởi cuu_long_giang [Only registered and activated users can see links. ]
    Có 4 phòng máy, mỗi phòng có 1 server kéo 40 client (160 máy chia ra 4 phòng). Nói server chứ thực ra là máy client có cấu hình mạnh hơn chút ít thôi. Vì vậy nếu dùng Windows server thì phải chạy CCBoot hay Icafe thì không chạy nổi với lại để chống virus luôn. Nhu cầu của trường chỉ cần phòng máy diskless và file server thôi, để cho dễ quản lý khi thêm bớt phần mềm cần giảng dạy. Các phòng thông với nhau qua 1 switch trung tâm nên mình nghĩ có lẽ bị đụng DHCP (mặc dù cho từng phòng có range khác nhau). Không biết NXD có cách nào để cấp DHCP theo MAC không bác ? Dùng các lớp mạng khác nhau cho 4 phòng máy và dùng router Vigor 2960F routing được không bác ?Dù sao em cũng cám ơn bác rất nhiều.
    Call cho tôi xem tôi giúp đc ko??? 0938420790

Chủ đề giống nhau

1. Trả lời: 0
    Bài mới gửi: 29-07-2017, 10:31 AM
  2. Trả lời: 1
    Bài mới gửi: 17-10-2016, 07:22 PM
  3. Trả lời: 0
    Bài mới gửi: 02-04-2016, 02:51 PM
  4. Trả lời: 0
    Bài mới gửi: 05-02-2016, 11:26 AM
  5. Trả lời: 0
    Bài mới gửi: 21-12-2015, 04:19 PM

Visitors found this page by searching for:

Nobody landed on this page from a search engine, yet!
SEO Blog